Người 70 tuổi phạm tội có được giảm án không?

Ngày hỏi:14/03/2019

Trong xóm em có bác kia năm nay đã trên 70 tuổi. Tuy nhiên bác ấy lại phạm tội. Bác cũng đã cao tuổi rồi nên em thắc mắc bác ấy có được giảm án không? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Chân thành cảm ơn!

Nhã Quyên - Bình Phước

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Người 70 tuổi phạm tội có được giảm án không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điểm o Khoản 1 Điều 51 Bộ luật Hình sự 2015 thì người phạm tội là người đủ 70 tuổi trở lên là một trong những tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự.

      ==> Như bạn trình bày thì bác trong xóm bạn đã 70 tuổi mà phạm tội hình sự. Theo quy định trên đây thì người đủ 70 tuổi trở lên phạm tội là một trong những tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự. Việc có được giảm án hay thì tùy thuộc bác đó phạm tội gì, mức độ phạm tội như thế nào, và còn rất nhiều yếu tố khác. Chứ không phải người đủ 70 tuổi trở lên phạm tội thì sẽ đương nhiên được giảm án.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn