Người bị truy nã có được hưởng án treo không?

Ngày hỏi:30/10/2019

Ban biên tập cho tôi hỏi. Đối với trường hợp bị truy cứu trách nhiệm hình sự trong tố tụng vụ án thì có được hưởng án treo không? Mong sớm nhận phản hồi. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 3 Nghị quyết 02/2018/NQ-HĐTP, có quy định về các hành vi không được hưởng án treo như sau:

      - Người phạm tội là người chủ mưu, cầm đầu, chỉ huy, ngoan cố chống đối, côn đồ, dùng thủ đoạn xảo quyệt, có tính chất chuyên nghiệp, lợi dụng chức vụ quyền hạn để trục lợi, cố ý gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

      - Người thực hiện hành vi phạm tội bỏ trốn và đã bị các cơ quan tiến hành tố tụng đề nghị truy nã.

      - Người được hưởng án treo phạm tội mới trong thời gian thử thách; người đang được hưởng án treo bị xét xử về một tội phạm khác thực hiện trước khi được hưởng án treo.

      - Người phạm tội bị xét xử trong cùng một lần về nhiều tội, trừ trường hợp người phạm tội là người dưới 18 tuổi.

      - Người phạm tội nhiều lần, trừ trường hợp người phạm tội là người dưới 18 tuổi.

      - Người phạm tội thuộc trường hợp tái phạm, tái phạm nguy hiểm.

      => Như vậy, người thực hiện hành vi, vi phạm pháp luật hình sự đã bị cơ quan tiến hành tố tụng đề nghị bị truy nã, hoặc đang thực hiện biện pháp truy nã thì Tòa án sẽ không quyết định cho hưởng án treo đối với đối tượng này.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn