Người bị tử hình bằng hình thức tiêm thuốc độc phải trải qua mấy mũi tiêm?

Ngày hỏi:09/04/2020

Hiện nay việc tử hình bằng hình thức tiêm thuốc độc là rất phổ biến ở nhiều quốc gia. Vậy theo pháp luật Việt Nam thì Người bị tử hình bằng hình thức tiêm thuốc độc phải trải qua mấy mũi tiêm? Trích dẫn văn bản mới nhất. Cảm ơn! 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Người bị tử hình bằng hình thức tiêm thuốc độc phải trải qua mấy mũi tiêm?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 4 Điều 6 Nghị định 43/2020/NĐ-CP (có hiệu lực từ 15/4/2020) thì:

      Cán bộ trực tiếp thi hành án tử hình chịu trách nhiệm thực hiện các bước sau:

      a) Chuẩn bị đủ 03 liều thuốc (trong đó có 02 liều dự phòng);

      b) Xác định tĩnh mạch để thực hiện tiêm; trường hợp không xác định được tĩnh mạch thì báo cáo Chủ tịch Hội đồng thi hành án tử hình để yêu cầu bác sĩ hỗ trợ xác định tĩnh mạch;

      c) Đưa kim tiêm đã nối sẵn với ống truyền thuốc vào tĩnh mạch đã được xác định theo quy trình:

      Bước 1: Tiêm thuốc làm mất tri giác.

      Sau khi tiêm thuốc xong, cán bộ chuyên môn thực hiện thi hành án tử hình phải tiến hành kiểm tra, nếu người bị thi hành án tử hình chưa mất tri giác thì tiếp tục tiêm thuốc cho đến khi họ mất tri giác.

      Bước 2: Tiêm thuốc làm liệt hệ vận động.

      Bước 3: Tiêm thuốc làm ngừng hoạt động của tim.

      d) Kiểm tra hoạt động tim của người bị thi hành án tử hình qua máy điện tâm đồ. Trường hợp sau mười phút mà người bị thi hành án tử hình chưa chết, cán bộ kiểm tra phải báo cáo Chủ tịch Hội đồng thi hành án tử hình để ra lệnh sử dụng thuốc dự phòng;

      Mỗi lần tiêm thuốc sau mười phút mà người bị thi hành án tử hình chưa chết, cán bộ kiểm tra phải báo cáo Chủ tịch Hội đồng thi hành án tử hình để ra lệnh tiếp tục sử dụng liều thuốc dự phòng tiêm lần thứ hai, thứ ba;

      Trường hợp tiêm hết liều thuốc thứ ba sau mười phút mà người bị thi hành án chưa chết thì Đội trưởng Đội thi hành án phải báo cáo Chủ tịch Hội đồng thi hành án tử hình ra quyết định tạm dừng thi hành án.

      Như vậy, theo quy định này thì người bị thi hành án tử hình bằng hình thức tiêm thuốc độc sẽ phải trải qua ít nhất 3 mũi tiêm (tiêm thuốc làm mất tri giác, tiêm thuốc làm liệt hệ vận động và tiêm thuốc làm ngừng hoạt động của tim).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn