Người cao tuổi phạm tội có phải là tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự không?

Ngày hỏi:14/05/2021

Xin hỏi: Người cao tuổi phạm tội có phải là tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự hay không? Nhờ tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Luật Người cao tuổi 2009 thì người cao tuổi là người từ đủ 60 tuổi trở lên.

      Và theo Điểm o Khoản 1 Điều 51 Bộ luật Hình sự 2015 có quy định một tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự đó là người phạm tội là người đủ 70 tuổi trở lên.

      Như vậy, chỉ người cao tuổi từ đủ 70 tuổi trở lên phạm tội mới được xem là tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự. Trường hợp người cao tuổi dưới 70 tuổi thì không được xem là tình tiết giảm nhẹ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn