Người cao tuổi phạm tội vẫn bị tử hình?

Ngày hỏi:21/09/2020

Mình có thắc mắc là người cao tuổi khi phạm tội theo quy định của Bộ luật Hình sự thì có thể bị tử hình hay không? Vấn đề này pháp luật hình sự quy định thế nào? Xin cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Người cao tuổi phạm tội vẫn bị tử hình?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 2 Điều 40 Bộ luật Hình sự 2015 có quy định:

      Không áp dụng hình phạt tử hình đối với người dưới 18 tuổi khi phạm tội, phụ nữ có thai, phụ nữ đang nuôi con dưới 36 tháng tuổi hoặc người đủ 75 tuổi trở lên khi phạm tội hoặc khi xét xử.

      Điều 2 Luật người cao tuổi 2009 có quy định người cao tuổi là người từ đủ 60 tuổi trở lên.

      Từ các căn cứ trên thì người từ 75 tuổi trở lên khi phạm tội hoặc khi xét xử thì mới không áp dụng hình phạt từ hình. Người cao tuổi dưới 75 tuổi vẫn có thể bị áp dụng hình phạt này nếu phạm tội đặc biệt nghiêm trọng thuộc một trong nhóm các tội xâm phạm an ninh quốc gia, xâm phạm tính mạng con người, các tội phạm về ma túy, tham nhũng và một số tội phạm đặc biệt nghiêm trọng khác do Bộ luật này quy định (Khoản 1 Điều này).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn