Người có quyết định đặc xá vẫn không được miễn trách nhiệm hình sự?

Ngày hỏi:08/10/2020

Tôi muốn biết những căn cứ để được miễn trách nhiệm hình sự như thế nào? Cụ thể người có quyết định đặc xá có thuộc căn cứ đó hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 29 Bộ luật Hình sự 2015 quy định người phạm tội được miễn trách nhiệm hình sự khi có một trong những căn cứ sau đây:

      - Khi tiến hành điều tra, truy tố hoặc xét xử, do có sự thay đổi chính sách, pháp luật làm cho hành vi phạm tội không còn nguy hiểm cho xã hội nữa;

      - Khi có quyết định đại xá.

      Như vậy, khi có một trong hai căn cứ trên thì người phạm tội sẽ được miễn trách nhiệm hình sự. Quyết định đại xá không thuộc trường hợp nêu trên cho nên không có căn cứ để miễn trách nhiệm hình sự.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT