Người đã xóa án tích có được cấp chứng chỉ hành nghề đấu giá?

Ngày hỏi:31/03/2021

Dạ, cho em hỏi chú em trước đây có phạm tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản mà đã xóa án tích nay đã học và sắp tới đây xin cấp chứng chỉ hành nghề đấu giá thì có được không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Người đã xóa án tích có được cấp chứng chỉ hành nghề đấu giá?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 4 Điều 15 Luật đấu giá tài sản 2016 quy định những trường hợp không được cấp Chứng chỉ hành nghề đấu giá như sau:

      ...

      Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; bị kết án và bản án đã có hiệu lực pháp luật; đã bị kết án mà chưa được xóa án tích; đã bị kết án về tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản, các tội về tham nhũng kể cả trường hợp đã được xóa án tích.

      Như vậy, do chú của bạn trước có phạm tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản mặc dù đã xóa án tích nhưng không đáp ứng được điều kiện để được cấp chứng chỉ hành nghề đấu giá theo quy định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn