Người dân có được bắt cướp không?

Ngày hỏi:29/09/2021

Tôi muốn hỏi, khi một người đang có hành vi cướp giật đồ của người khác thì người dân bình thường có quyền bắt họ lại không? Hay chỉ có bên công an mới có quyền?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 111 Bộ luật tố tụng hình sự 2015 quy định về bắt người phạm tội quả tang như sau:

      Đối với người đang thực hiện tội phạm hoặc ngay sau khi thực hiện tội phạm mà bị phát hiện hoặc bị đuổi bắt thì bất kỳ người nào cũng có quyền bắt và giải ngay người bị bắt đến cơ quan Công an, Viện kiểm sát hoặc Ủy ban nhân dân nơi gần nhất. Các cơ quan này phải lập biên bản tiếp nhận và giải ngay người bị bắt hoặc báo ngay cho Cơ quan điều tra có thẩm quyền.

      Như vậy, theo quy định nêu trên thì do hành vi bạn đề cập là phạm tội quả tang cho nên bất kể ai, người dân bình thường vẫn có quyền bắt và giải ngay người bị bắt đến cơ quan Công an, Viện kiểm sát hoặc Ủy ban nhân dân nơi gần nhất.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn