Người đang ở tù có được gửi tiền về nhà không?

Ngày hỏi:19/12/2018

Ban biên tập cho tôi hỏi vấn đề sau: Chồng tôi đang chấp hành hình phạt tù, trong tù cũng có lao động tạo ra sản phẩm và kiếm được tiền, Ban biên tập cho tôi hỏi số tiền này chồng tôi có được phép gửi về nhà không? Xin cảm ơn 

Mai (093***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Người đang ở tù có được gửi tiền về nhà không?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 3 Điều 12 Thông tư 07/2018/TT-BCA quy định:

      Tiền thưởng, tiền bồi dưỡng làm thêm giờ, tăng năng suất lao động được chuyển vào lưu ký để phạm nhân sử dụng mua hàng hóa tại căng tin, gửi điện tín, liên lạc điện thoại với thân nhân, gửi về cho thân nhân hoặc nhận lại khi chấp hành xong án phạt tù.

      Căn cứ theo quy định nêu trên thì tiền thưởng, tiền bồi dưỡng làm thêm giờ, tăng năng suất lao động của chồng chị có thể gửi về cho thân nhân hoặc chồng chị cũng có thể nhận lại khi chấp hành xong hình phạt tù.

      Ban biên tập thông tin đến chị!

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn