Người được đặc xá liệu có miễn trách nhiệm hình sự?

Ngày hỏi:29/07/2021

Xin hỏi quy định liên quan đến hình sự thì đối với người được đặc xá có miễn trách nhiệm hình sự hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 29 Bộ luật hình sự 2015 quy định như sau:

      1. Người phạm tội được miễn trách nhiệm hình sự khi có một trong những căn cứ sau đây:

      a) Khi tiến hành điều tra, truy tố hoặc xét xử, do có sự thay đổi chính sách, pháp luật làm cho hành vi phạm tội không còn nguy hiểm cho xã hội nữa;

      b) Khi có quyết định đại xá.

      Như vậy, có thể thấy đặc xá không phải là điều kiện để được miễn tránh nhiệm hình sự mà ta thường thấy ở đặc xá là người bị kết án được miễn chấp hành hình phạt. Do đó, đối với miễn trách nhiệm hình sự áp dụng cho đại xá và điều kiện ở Điểm a Khoản 1 nêu trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Miễn trách nhiệm hình sự
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn