Người khuyết tật phạm tội có được xem là tình tiết giảm nhẹ không?

Ngày hỏi:13/08/2021

Theo quy định của pháp luật hình sự thì trường hợp người khuyết tật phạm tội có được xem là tình tiết giảm nhẹ hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm p Khoản 1 Điều 51 Bộ luật Hình sự 2015 có quy định một tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự đó là người phạm tội là người khuyết tật nặng hoặc khuyết tật đặc biệt nặng.

      Như vậy, chỉ người phạm tội là người khuyết tật nặng hoặc khuyết tật đặc biệt nặng mới được xem là tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự, trường hợp khuyết tật nhẹ thì không được xem là tính tiết giảm nhẹ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn