Người nhà chồng kiếm chuyện làm nhục xử lý thế nào?

Ngày hỏi:12/12/2016

Hai vợ chồng em chưa đăng ký kết hôn được mẹ chồng cho ở, hiện tụi em sống chung mà người nhà bên mẹ chồng thì kiếm chuyện làm nhục nhân phẩm của em. Em có bằng chứng ghi âm lời nói của họ em có kiện họ được không ạ? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 121 Bộ luật Hình sự 1999 quy định về tội phạm làm nhục người khác như sau:

      1. Người nào xúc phạm nghiêm trọng nhân phẩm, danh dự của người khác, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ một năm đến ba năm:

      a) Phạm tội nhiều lần;

      b) Đối với nhiều người;

      c) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

      d) Đối với người thi hành công vụ;

      đ) Đối với người dạy dỗ, nuôi dưỡng, chăm sóc, chữa bệnh cho mình.

      3. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm."

      Ngoài ra, Điều 100 Bộ luật Tố tụng hình sự 2003 cũng quy định về việc tố giác tội phạm như sau:

      "Điều 100. Căn cứ khởi tố vụ án hình sự

      Chỉ được khởi tố vụ án hình sự khi đã xác định có dấu hiệu tội phạm. Việc xác định dấu hiệu tội phạm dựa trên những cơ sở sau đây:

      1. Tố giác của công dân;

      2. Tin báo của cơ quan, tổ chức;

      3. Tin báo trên các phương tiện thông tin đại chúng;

      4. Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát, Tòa án, Bộ đội biên phòng, Hải quan, Kiểm lâm, lực lượng Cảnh sát biển và các cơ quan khác của Công an nhân dân, Quân đội nhân dân được giao nhiệm vụ tiến hành một số hoạt động điều tra trực tiếp phát hiện dấu hiệu của tội phạm;

      5. Người phạm tội tự thú.

      Điều 101. Tố giác và tin báo về tội phạm

      Công dân có thể tố giác tội phạm với Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát, Tòa án hoặc với các cơ quan khác, tổ chức. Nếu tố giác bằng miệng thì cơ quan, tổ chức tiếp nhận phải lập biên bản và có chữ ký của người tố giác.

      Cơ quan, tổ chức khi phát hiện hoặc nhận được tố giác của công dân phải báo tin ngay về tội phạm cho Cơ quan điều tra bằng văn bản."

      Theo đó, khi bạn có căn cứ để xác định có người có hành vi xúc phạm nghiêm trọng đến danh dự, nhân phẩm của bạn, bạn có quyền được tố giác hành vi đó tới các cơ quan, tổ chức hoặc trực tiếp tại cơ quan điều tra về hành vi của người đó. Khi có đủ căn cứ xác định có dấu hiệu tội phạm, cơ quan điều tra sẽ ra quyết định khởi tố vụ án.

      Tuy nhiên trong trường hợp các hành vi ở mức độ chưa đủ điều kiện để khởi tố hình sự, những người đó có thể bị phạt vi phạm hành chính theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 5 Nghị định 167/2013/NĐ-CP như sau:

      "1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

      a) Có cử chỉ, lời nói thô bạo, khiêu khích, trêu ghẹo, xúc phạm danh dự, nhân phẩm của người khác;

      b) Gây mất trật tự ở rạp hát, rạp chiếu phim, nhà văn hóa, câu lạc bộ, nơi biểu diễn nghệ thuật, nơi tổ chức các hoạt động thể dục, thể thao, lễ hội, triển lãm, hội chợ, trụ sở cơ quan, tổ chức, khu dân cư, trường học, bệnh viện, nhà ga, bến tàu, bến xe, trên đường phố, ở khu vực cửa khẩu, cảng hoặc ở nơi công cộng khác;

      c) Thả rông động vật nuôi trong thành phố, thị xã hoặc nơi công cộng."

      Ngoài ra, bạn có quyền yêu cầu những người có những hành vi, lời nói xúc phạm danh dự, nhân phẩm của bạn phải thực hiện việc bồi thường thiệt hại cho bạn theo quy định tại Điều 611 Bộ luật Dân sự 2005 như sau:

      "1. Thiệt hại do danh dự, nhân phẩm, uy tín của cá nhân bị xâm phạm, thiệt hại do danh dự, uy tín của pháp nhân, chủ thể khác bị xâm phạm bao gồm:

      a) Chi phí hợp lý để hạn chế, khắc phục thiệt hại;

      b) Thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút.

      2. Người xâm phạm danh dự, nhân phẩm, uy tín của người khác phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 Điều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần mà người đó gánh chịu. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thoả thuận; nếu không thoả thuận được thì mức tối đa không quá mười tháng lương tối thiểu do Nhà nước quy định."

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về xử lý khi người nhà chồng kiếm chuyện làm nhục. Bạn nên tham khảo chi tiết Bộ luật Hình sự 1999 để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn