Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi không được miễn trách nhiệm hình sự đối với các tội nào?

Ngày hỏi:22/03/2019

Theo như tôi biết thì người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi phạm tội ít nghiệm trọng và có nhiều tình tiết giảm nhẹ thì sẽ được miễn trách nhiệm hình sự. Tuy nhiên đối với một số tội danh thì người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi thì sẽ không được miễn trách nhiệm hình sự. Vậy Ban tư vấn cho tôi hỏi người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi không được miễn trách nhiệm hình sự đối với các tội nào? Chân thành cảm ơn!

Thanh An - an*****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi không được miễn trách nhiệm hình sự đối với các tội nào?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 2 Điều 91 Bộ luật Hình sự 2015 được sửa đổi bởi Khoản 14 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 thì:

      Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi phạm tội ít nghiêm trọng, phạm tội nghiêm trọng mà có nhiều tình tiết giảm nhẹ, tự nguyện khắc phục phần lớn hậu quả thì sẽ được miễn trách nhiệm hình sự, trừ những tội sau:

      Điều 134: Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác

      Điều 141: Tội hiếp dâm

      Điều 171: Tội cướp giật tài sản

      Điều 248: Tội sản xuất trái phép chất ma túy

      Điều 249: Tội tàng trữ trái phép chất ma túy

      Điều 250: Tội vận chuyển trái phép chất ma túy

      Điều 251: Tội mua bán trái phép chất ma túy

      Điều 252: Tội chiếm đoạt chất ma túy

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Miễn trách nhiệm hình sự
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn