Nhân viên bảo vệ trạm điện cắt dây cáp để bán xử lý như thế nào?

Ngày hỏi:20/10/2016

Tôi có 1 vấn đề vướng mắc cần sự tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật như sau: Có một người nhân viên bảo vệ một trạm điện đã lợi dụng điều kiện đêm khuya, không ai biết gì thực hiện hành vi cắt dây cáp điện trong trạm để đi bán lấy tiền tiêu xài thì phạm tội gì? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nếu số dây cáp mà người đó đã chiếm đoạt có giá trị dưới 2 triệu đồng thì sẽ bị xử lý vi phạm hành chính về tội trộm cắp tài sản theo quy định tại Điểm a, Khoản 1, Điều 15, Nghị định 167/2013/NĐ-CP với mức phạt từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

      Nếu số dây cáp mà người đó đã chiếm đoạt có giá trị từ 2 triệu đồng trở lên thi sẽ bị xử lý hình sự về tội tham ô tài sản theo quy định tại Bộ Luật hình sự 1999 15/1999/QH10 sửa đổi bổ sung năm 2009 như sau:

      “Điều 278. Tội tham ô tài sản

      1. Người nào lợi dụng chức vụ, quyền hạn chiếm đoạt tài sản mà mình có trách nhiệm quản lý có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới năm trăm nghìn đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

      a) Gây hậu quả nghiêm trọng;

      b) Đã bị xử lý kỷ luật về hành vi này mà còn vi phạm;

      c) Đã bị kết án về một trong các tội quy định tại Mục A Chương này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

      a) Có tổ chức;

      b) Dùng thủ đoạn xảo quyệt, nguy hiểm;

      c) Phạm tội nhiều lần;

      d) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

      đ) Gây hậu quả nghiêm trọng khác.

      3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười lăm năm đến hai mươi năm:

      a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

      b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng khác.

      4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình:

      a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

      b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng khác.

      5. Người phạm tội còn bị cấm đảm nhiệm chức vụ nhất định từ một năm đến năm năm, có thể bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.”

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về xử lý nhân viên bảo vệ trạm điện cắt dây cáp để bán. Bạn nên tham khảo chi tiết Bộ luật hình sự năm 1999 để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn