Ô tô đụng chết người thì bị xử như thế nào ??

Ngày hỏi:30/12/2010
Mong Luật sư giúp đỡ Em có ông chạy xe tải đụng người đi xe máy, người đi xe máy chết. Sau khi xảy ra tai nạn đã ra công an đầu thú, đã lo đám tang, hậu quả. gia đình người bị hại chưa viết đơn bãi nại (nếu viết đơn bãi nại thì bị xử như thế nào). Mong sự tư vấn của luật sư. Em cảm ơn

    Nội dung này được Luật sư Đào Kim Lân tư vấn như sau:

    • Chào bạn!

      Nếu chứng minh người lái xe tải có lỗi thì ông ấy sẽ bị xử lý về tội "Vi phạm các quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ" với mức án từ cải tạo không giam giữ đến 15 năm tù tuỳ theo tính chất, mức độ phạm tội.

      Việc đầu thú, khắc phục hậu quả ( lo đám tang, bồi thường....) và gia đình người bị hại bãi nại là những tình tiết giảm nhẹ khi Toà xét xử.

      Thân ái chào bạn !!!

      trích Bộ luật Hình sự
      ...................

      Điều 202. Tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ

      1. Người nào điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khoẻ, tài sản của người khác, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến năm năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

      a) Không có giấy phép hoặc bằng lái xe theo quy định;

      b) Trong khi say rượu hoặc say do dùng các chất kích thích mạnh khác;

      c) Gây tai nạn rồi bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không cứu giúp người bị nạn;

      d) Không chấp hành hiệu lệnh của người đang làm nhiệm vụ điều khiển hoặc hướng dẫn giao thông;

      đ) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

      3. Phạm tội gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm.

      4. Vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ mà có khả năng thực tế dẫn đến hậu quả đặc biệt nghiêm trọng nếu không được ngăn chặn kịp thời, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

      5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

      .......................


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn