Phạm nhân có được gọi điện về để chúc mừng sinh nhật con không?

Ngày hỏi:07/08/2021

Thưa Luật sư, chồng tôi đang thụ án ở Trại Giam ĐT, ngày mai là sinh nhật của con tôi, không biết ở trong đó họ có cho phép gọi điện về để chúc mừng hay không? Mong được giải đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản Điều 54 Luật Thi hành án hình sự 2019 quy định về chế độ liên lạc của phạm nhân như sau:

      Phạm nhân được liên lạc điện thoại trong nước với thân nhân mỗi tháng 01 lần, mỗi lần không quá 10 phút, trừ trường hợp cấp bách. Giám thị trại giam, Giám thị trại tạm giam, Thủ trưởng cơ quan thi hành án hình sự Công an cấp huyện xem xét, quyết định việc cho phạm nhân liên lạc bằng điện thoại và tổ chức kiểm soát việc liên lạc này.

      Như vậy, về nguyên tắc thì mỗi tháng phạm nhân sẽ được liên lạc 01 lần. Do đó, bạn xem lại đầu tháng tới nay chồng bạn đã gọi điện về chưa, nếu chưa thì có thể gọi đúng vào thời gian sinh nhật của con mình bạn nhé. Và vấn đề được gọi nhiều hơn 01 lần thì còn tùy thuộc vào cơ quan trại giam.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn