Phạm nhân có được gửi tiền công lao động về cho gia đình không?

Ngày hỏi:11/11/2020

Phạm nhân lao động vẫn được trả một phần tiền công lao động. Vậy phạm nhân có thể gửi về cho gia đình, người thân không ạ? Nhờ tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 3 Điều 14 Thông tư 14/2020/TT-BCA có quy định:

      Tiền thưởng, tiền bồi dưỡng làm thêm giờ, tăng năng suất lao động được chuyển vào lưu ký để phạm nhân sử dụng mua hàng hoá tại căng tin, liên lạc điện thoại với thân nhân, gửi về cho thân nhân hoặc nhận lại khi chấp hành xong án phạt tù hoặc thực hiện hình phạt bổ sung là phạt tiền, bồi thường dân sự, án phí và nghĩa vụ dân sự khác.

      Như vậy, tiền thưởng, tiền bồi dưỡng làm thêm giờ, tăng năng suất lao động mà phạm nhân có được vẫn có thể gửi về cho thân nhân, cho gia đình nếu phạm nhân có nhu cầu.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn