Phạm tội cản trở giao thông đường không theo quy định tại khoản 3 Điều 217 BLHS

Ngày hỏi:23/06/2003
Quy định của pháp luật về Phạm tội cản trở giao thông đường không theo quy định tại khoản 3 Điều 217?

    Nội dung này được Văn phòng Luật sư Nam Hà Nội - HSLAWS tư vấn như sau:

    • Khoản 3 của điều luật cũng chỉ quy định một trường hợp phạm tội, đó là gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

      Hậu quả đặc biệt nghiêm trọng do hành vi cản trở giao thông đường không gây ra là những thiệt hại đặc biệt nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe hoặc tài sản của người khác. Do chưa có hướng dẫn chính thức thế nào là hậu quả đặc biệt nghiêm trọng, nên có thể căn cứ vào Nghị quyết số 02/2003/NQ-HĐTP ngày 17-4-2003 của Hội đồng thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao để xác định hậu quả đặc biệt nghiêm trọng do hành vi cản trở giao thông đường không gây ra.

      Phạm tội thuộc trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 217, thì người phạm tội bị tù từ ba năm đến mười năm, là tội phạm rất nghiêm trọng.

      Khi quyết định hình phạt đối với người phạm tội theo khoản 3 Điều 217, nếu người phạm tội có nhiều tình tiết giảm nhẹ, không có tình tiết tăng nặng hoặc tuy có nhưng mức độ tăng nặng không đáng kể, thì có thể được áp dụng dưới mức thấp nhất của khung hình phạt (dưới ba năm tù). Nếu người phạm tội có nhiều tình tiết tăng nặng không có tình tiết giảm nhẹ hoặc nếu có nhưng mức độ giảm nhẹ không đáng kể, thì có thể bị phạt đến mười năm tù.


    Nguồn:

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NAM HÀ NỘI
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn