Phạm tội chế tạo, tàng trữ, vận chuyển, sử dụng, mua bán trái phép hoặc chiếm đoạt vũ khí quân dụng, phương tiện kỹ thuật quân sự theo quy định tại khoản 1 điều 230 BLHS

Ngày hỏi:27/01/1995
Phạm tội chế tạo, tàng trữ, vận chuyển, sử dụng, mua bán trái phép hoặc chiếm đoạt vũ khí quân dụng, phương tiện kỹ thuật quân sự theo khoản 1 Điều 230 được pháp luật quy định như thế nào?

    Nội dung này được Văn phòng Luật sư Nam Hà Nội - HSLAWS tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại khoản 1 Điều 230 thì người phạm tội không thuộc trường hợp quy định tại khoản 2, khoản 3 và khoản 4 Điều 230 thì bị phạt tù từ một năm đến bảy năm, là tội phạm nghiêm trọng.

      Khoản 1 của điều luật tuy không quy định số lượng vũ khí quân dụng, phương tiện kỹ thuật quân sự làm căn cứ truy cứu trách nhiệm hình sự, nhưng theo hướng dẫn tại Thông tư liên ngành số 01/TTLN ngày 07-01-1995 của Tòa án nhân dân tối cao, Viện kiểm sát nhân dân tối cao, Bộ Nội vụ (nay là Bộ Công an) đã hướng dẫn áp dụng Điều 95, Điều 96 Bộ luật hình sự năm 1985 thì chỉ bị truy cứu trách nhiệm hình sự nếu chế tạo, tàng trữ, vận chuyển, sử dụng, mua bán trái phép hoặc chiếm đoạt súng bộ binh, súng bắn phát từ một khẩu đến năm khẩu; súng liên thanh cá nhân như trung liên, tiểu liên các loại từ 1 khẩu đến 2 khẩu; súng bộ binh khác như thượng liên, đại liên, B40, B41, 12ly7, 14ly5 là 1 khẩu; lựu đạn, đạn cối, đạn pháo đến 100 ly từ 1 đến 10 quả; đạn bộ binh từ đại liên trở xuống từ trên 50 viên đến 300 viên; đạn 12ly7, 14ly5, 23 ly, 24 ly (không phải đạn pháo) từ trên 30 viên đến 200 viên; thuốc nổ các loại từ trên 1kg đến 15kg; kíp mìn, nụ xòe từ trên 200 cái đến 1000 cái; dây cháy chậm, dây nổ từ trên 500m đến 3.000m.

      Nếu chế tạo, tàng trữ, vận chuyển, sử dụng, mua bán trái phép hoặc chiếm đoạt dưới mức trên nhưng đã bị vi phạm hành chính về hành vi chế tạo, tàng trữ, vận chuyển, sử dụng, mua bán trái phép hoặc chiếm đoạt vũ khí quân dụng, phương tiện kỹ thuật quân sự hoặc đã bị kết án nhưng chưa được xóa án tích về tội cố ý hoặc gây hậu quả nghiêm trọng thì có thể vẫn bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo khoản 1 của điều luật.

      Khi quyết định hình phạt đối với người phạm tội, nếu có nhiều tình tiết giảm nhẹ, không có tình tiết tăng nặng hoặc tuy có nhưng mức độ tăng nặng không đáng kể, thì có thể được áp dụng hình phạt dưới một năm tù; nếu người phạm tội có nhiều tình tiết tăng nặng, không có tình tiết giảm nhẹ hoặc nếu có nhưng mức độ giảm nhẹ không đáng kể, thì có thể bị phạt đến bảy năm tù.


    Nguồn:

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NAM HÀ NỘI
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn