Phạm tội chưa đạt có bị truy cứu hình sự không?

Ngày hỏi:31/07/2019

Anh tôi có lẻn vào nhà của nhà người khác để trộm cắp, nhưng chưa đưa xe ra cổng bị phát hiện và bị bắt. Vậy anh tôi có bị truy cứu về tội trộm cắp không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Phạm tội chưa đạt có bị truy cứu hình sự không?
      (ảnh minh họa)
    • *Trường hợp, hành vi trộm cắp của anh bạn đủ cấu thành tội phạm theo Bộ luật hình sự sửa đổi 2017.

      Theo quy định Khoản 34 Điều 1 Bộ luật hình sự sửa đổi 2017 thì tội trộm cắp có cấu thành tội phạm vật chất, nên khi anh bạn chưa trộm được xe thì trường hợp của anh bạn là phạm tội chưa đạt đã hoàn thành.

      Căn cứ vào Điều 15 Bộ luật hình sự 2015 quy định trách nhiệm đối với phạm tội chưa đạt như sau:

      "Phạm tội chưa đạt là cố ý thực hiện tội phạm nhưng không thực hiện được đến cùng vì những nguyên nhân ngoài ý muốn của người phạm tội.

      Người phạm tội chưa đạt phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm chưa đạt."

      Như vậy, anh bạn sẽ bị pháp luật truy cứu trách nhiệm về tội trộm cắp tài sản.

      *Trường hợp, hành vi trộm cắp không đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự.

      Theo Khoản 1 Điều 15 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định mức xử phạt từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi trộm cắp.

      Như vậy, trong tình huống này thì anh bạn sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự mà bị xử phạt hành phạt từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn