Phạm tội giết người như thế nào thì bị tử hình? Người 70 tuổi giết người có bị tuyên tử hình không?

Ngày hỏi:10/01/2022

Tôi muốn biết người phạm tội giết người như thế nào thì bị tuyên tử hình, nếu người phạm tội đã già yếu, cụ thể là vừa đủ 70 tuổi thì có bị tuyên tử hình không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Phạm tội giết người như thế nào thì bị tử hình? Người 70 tuổi giết người có bị tuyên tử hình không?
      (ảnh minh họa)
    • Phạm tội giết người như thế nào thì bị tử hình?

      Căn cứ Điều 123 Bộ luật hình sự 2015 có quy định về tội giết người như sau:

      1. Người nào giết người thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm, tù chung thân hoặc tử hình:

      a) Giết 02 người trở lên;

      b) Giết người dưới 16 tuổi;

      c) Giết phụ nữ mà biết là có thai;

      d) Giết người đang thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân;

      đ) Giết ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình;

      e) Giết người mà liền trước đó hoặc ngay sau đó lại thực hiện một tội phạm rất nghiêm trọng hoặc tội phạm đặc biệt nghiêm trọng;

      g) Để thực hiện hoặc che giấu tội phạm khác;

      h) Để lấy bộ phận cơ thể của nạn nhân;

      i) Thực hiện tội phạm một cách man rợ;

      k) Bằng cách lợi dụng nghề nghiệp;

      l) Bằng phương pháp có khả năng làm chết nhiều người;

      m) Thuê giết người hoặc giết người thuê;

      n) Có tính chất côn đồ;

      o) Có tổ chức;

      p) Tái phạm nguy hiểm;

      q) Vì động cơ đê hèn.

      ...

      Theo đó, người phạm tội giết người nếu thuộc vào các trường hợp như trên thì có thể bị tuyên án tử hình. Việc quyết định hình phạt cụ thể do Tòa án có thẩm quyền quyết định.

      Người 70 tuổi phạm tội giết người có bị tuyên tử hình?

      Căn cứ Điều 40 Bộ luật này có quy định về hình phạt tử hình như sau:

      1. Tử hình là hình phạt đặc biệt chỉ áp dụng đối với người phạm tội đặc biệt nghiêm trọng thuộc một trong nhóm các tội xâm phạm an ninh quốc gia, xâm phạm tính mạng con người, các tội phạm về ma túy, tham nhũng và một số tội phạm đặc biệt nghiêm trọng khác do Bộ luật này quy định.

      2. Không áp dụng hình phạt tử hình đối với người dưới 18 tuổi khi phạm tội, phụ nữ có thai, phụ nữ đang nuôi con dưới 36 tháng tuổi hoặc người đủ 75 tuổi trở lên khi phạm tội hoặc khi xét xử.

      3. Không thi hành án tử hình đối với người bị kết án nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

      a) Phụ nữ có thai hoặc phụ nữ đang nuôi con dưới 36 tháng tuổi;

      b) Người đủ 75 tuổi trở lên;

      c) Người bị kết án tử hình về tội tham ô tài sản, tội nhận hối lộ mà sau khi bị kết án đã chủ động nộp lại ít nhất ba phần tư tài sản tham ô, nhận hối lộ và hợp tác tích cực với cơ quan chức năng trong việc phát hiện, điều tra, xử lý tội phạm hoặc lập công lớn.

      4. Trong trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này hoặc trường hợp người bị kết án tử hình được ân giảm, thì hình phạt tử hình được chuyển thành tù chung thân.

      Như vậy, hình phạt tử hình chỉ không áp dụng, không được thi hành cho người phạm tội đủ 75 tuổi. Cho nên nếu người 70 tuổi phạm tội giết người thuộc vào khung hình phạt tử hình thì vẫn sẽ bị áp dụng hình phạt tử hình.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn