Phạm tội khi dùng chất kích thích có chịu trách nhiệm hình sự theo BLHS 2015 không?

Ngày hỏi:22/06/2017

Phạm tội khi dùng chất kích thích có chịu TNHS theo BLHS 2015 không? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Trần Thùy Linh, công tác tại Tp.HCM. Tôi đang tìm hiểu về vấn đề phạm tội khi dùng chất kích thích. Cho tôi hỏi phạm tội khi dùng chất kích thích có chịu TNHS theo BLHS 2015 không? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật. (0905***)   

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 13 Bộ Luật Hình sự 2015 (Có hiệu lực từ ngày 01/01/2018) quy định về trường hợp phạm tội do dùng bia rượu và các chất kích thích khác như sau:

      Người phạm tội trong tình trạng mất khả năng nhận thức hoặc khả năng điều khiển hành vi của mình do dùng rượu, bia hoặc chất kích thích mạnh khác, thì vẫn phải chịu trách nhiệm hình sự.

      Như vậy, từ quy định trên có thể thấy là Bộ Luật Hình sự 2015 vẫn giữ nguyên tinh thần của Bộ Luật Hình sự 1999 về trường hợp phạm tội do dùng bia rượu hoặc các chất kích thích khác, người phạm tội trong trường hợp này vẫn phải chịu trách nhiệm hình sự.

      Cần lưu ý: Tình tiết sử dụng bia rượu hay các chất kích thích khác không là căn cứ để giảm nhẹ trách nhiệm hình sự theo quy định tại Điều 51 Bộ Luật Hình sự 2015. Trong một số trường hợp, tình tiết này còn là căn cứ để định khung tăng nặng trách nhiệm hình sự. Có thể dẫn chứng Tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ tại Điểm b Khoản 2 Điều 260 Bộ Luật Hình sự 2015, theo đó: Người phạm tội tại Điều này trong tình trạng có sử dụng rượu, bia mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá mức quy định hoặc có sử dụng chất ma túy hoặc các chất kích thích mạnh khác mà pháp luật cấm sử dụng có thể bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về việc truy cứu trách nhiệm hình sự đối với người phạm tội do dùng rượu, bia hoặc các chất kích thích. Để hiểu rõ chi tiết hơn về điều này bạn nên tham khảo thêm tại Bộ Luật Hình sự 2015.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn