Pháp nhân có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

Ngày hỏi:03/06/2016

Pháp nhân có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Điều kiện chịu trách nhiệm hình sự của pháp nhân thương mại: Pháp nhân thương mại chỉ phải chịu trách nhiệm hình sự khi có đủ các điều kiện sau đây:

      1. Hành vi phạm tội được thực hiện nhân danh pháp nhân thương mại;

      2. Hành vi phạm tội được thực hiện vì lợi ích của pháp nhân thương mại;

      3. Hành vi phạm tội được thực hiện có sự chỉ đạo, điều hành hoặc chấp thuận của pháp nhân thương mại;

      4. Chưa hết thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều 27 của Bộ luật hình sự năm 2015.

      Việc pháp nhân thương mại chịu trách nhiệm hình sự không loại trừ trách nhiệm hình sự của cá nhân.

      Căn cứ pháp lý: Điều 75, Bộ luật hình sự năm 2015.


    Nguồn:

    Theo TinMới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn