Phạt tiền chỉ là hình thức phạt bổ sung đối với pháp nhân thương mại?

Ngày hỏi:22/10/2020

Theo pháp luật hình sự thì có phải phạt tiền chỉ là hình thức phạt bổ sung đối với pháp nhân thương mại hay không ạ? Tư vấn cho em với.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Phạt tiền chỉ là hình thức phạt bổ sung đối với pháp nhân thương mại?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 77 Bộ luật Hình sự 2015 quy định về phạt tiền như sau:

      - Phạt tiền được áp dụng là hình phạt chính hoặc hình phạt bổ sung đối với pháp nhân thương mại phạm tội.

      - Mức tiền phạt được quyết định căn cứ vào tính chất, mức độ nguy hiểm của tội phạm và có xét đến tình hình tài chính của pháp nhân thương mại phạm tội, sự biến động của giá cả nhưng không được thấp hơn 50.000.000 đồng.

      Như vậy, phạt tiền ngoài là hình phạt bổ sung thì còn là hình phạt chính đối với pháp nhân thương mại phạm tội.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn