Phụ huynh mua điểm cho con có bị phạt gì không?

Ngày hỏi:20/05/2019

Xin chào anh chị! Tôi có vấn đề thắc mắc rất mong được giải đáp từ các anh chị như sau: Tôi đọc báo thì thấy có rất nhiều trường hợp mua điểm, nâng điểm trong các kì thi. Tôi rất bức xúc về vấn đề này. Cho tôi hỏi phụ huynh mà mua điểm cho con thì có bị phạt gì không? Rất mong nhận được phản hồi từ các anh chị. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Phụ huynh mua điểm cho con có bị phạt gì không?
      (ảnh minh họa)
    • Phụ huynh có hành vi mua điểm cho con có thể bị xử lý về tội Đưa hối lộ, bởi hành vi của họ đủ dấu hiệu cấu thành tội danh này như quy định tại Điều 364 Bộ luật Hình sự 2015. Cụ thể Điều 364 Bộ luật Hình sự 2015 quy định về tội đưa hối lộ như sau:

      1. Người nào trực tiếp hay qua trung gian đã đưa hoặc sẽ đưa cho người có chức vụ, quyền hạn hoặc người khác hoặc tổ chức khác bất kỳ lợi ích nào sau đây để người có chức vụ, quyền hạn làm hoặc không làm một việc vì lợi ích hoặc theo yêu cầu của người đưa hối lộ, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

      a) Tiền, tài sản, lợi ích vật chất khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng;

      b) Lợi ích phi vật chất.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

      a) Có tổ chức;

      b) Dùng thủ đoạn xảo quyệt;

      c) Dùng tài sản của Nhà nước để đưa hối lộ;

      d) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

      đ) Phạm tội 02 lần trở lên;

      e) Của hối lộ là tiền, tài sản, lợi ích vật chất khác trị giá từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng.

      3. Phạm tội trong trường hợp của hối lộ là tiền, tài sản, lợi ích vật chất khác trị giá từ 500.000.000 đồng đến dưới 1.000.000.000 đồng, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 12 năm.

      4. Phạm tội trong trường hợp của hối lộ là tiền, tài sản, lợi ích vật chất khác trị giá 1.000.000.000 đồng trở lên, thì bị phạt từ tù 12 năm đến 20 năm.

      5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

      6. Người nào đưa hoặc sẽ đưa hối lộ cho công chức nước ngoài, công chức của tổ chức quốc tế công, người có chức vụ trong các doanh nghiệp, tổ chức ngoài Nhà nước cũng bị xử lý theo quy định tại Điều này.

      Như vậy, những phụ huynh mua điểm cho con, tùy vào mức độ vi phạm mà có thể bị xử phạt theo quy định trên. Mức xử phạt cao nhất là có thể bị phạt tù lên tới 20 năm trong trường hợp của hối lộ là tiền, tài sản, lợi ích vật chất khác trị giá 1.000.000.000 đồng trở lên.

      Tuy nhiên, nếu họ bị ép buộc đưa hối lộ mà chủ động khai báo với các cơ quan có thẩm quyền trước khi bị phát giác, thì được coi là không có tội và được trả lại toàn bộ của đã dùng để đưa hối lộ. Hoặc trường hợp những phụ huynh đưa hối lộ tuy không bị ép buộc nhưng đã chủ động khai báo trước khi bị phát giác, thì có thể được miễn trách nhiệm hình sự và được trả lại một phần hoặc toàn bộ của đã dùng để đưa hối lộ theo quy định tại Khoản 7 Điều 364 Bộ luật Hình sự 2015.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn