Quan hệ tình dục năm 17 tuổi sang năm 18 tuổi có thể tố cáo không?

Ngày hỏi:23/12/2019

Em quan hệ năm 17 tuổi nhưng bây giờ em đã sang tuổi 18 và em muốn kiện bạn đó từng quan hệ với mình trước khi đủ 18 được không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Quan hệ tình dục năm 17 tuổi sang năm 18 tuổi có thể tố cáo không?
      (ảnh minh họa)
    • Đối với trường hợp của bạn chúng tôi xin đưa ra 2 hướng tư vấn như sau:

      Trường hợp 1: bị thực hiện hành vi quan hệ trái ý muốn hoặc bị cưỡng ép thực hiện hành vi quan hệ tình dục.

      Đối với trường hợp bạn bị thực hiện quan hệ tình dục trái ý muốn hoặc bị cưỡng ép thực hiện hành vi quan hệ tình dục thì đã cấu thành tội hiếp dâm.

      Theo quy định tại Điều 141 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi 2017 thì:

      "Điều 141. Tội hiếp dâm

      1. Người nào dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác trái với ý muốn của nạn nhân, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

      a) Có tổ chức;

      b) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;

      c) Nhiều người hiếp một người;

      d) Phạm tội 02 lần trở lên;

      đ) Đối với 02 người trở lên;
      ..."
      Theo đó, nếu trường hợp bị thực hiện hành vi quan hệ tình dục trái ý muốn hoặc bị cưỡng ép thực hiện hành vi quan hệ tình dục thì người thực hiện hành vi đó sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội hiếp dâm. Hành vi này xảy ra khi bạn 17 tuổi, hiện tại bạn 18 tuổi mà nếu có đầy đủ chứng cứ thì bạn có thể tố cáo người đó đã thực hiện hành vi hiếp dâm bạn.

      Trường hợp 2: Tự nguyện quan hệ tình dục khi 17 tuổi.

      Theo quy định tại Điều 145 Bộ luật hình sự 2015 thì:

      "Điều 145. Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi

      1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

      a) Phạm tội 02 lần trở lên;

      b) Đối với 02 người trở lên;

      c) Có tính chất loạn luân;
      ..."

      Pháp luật chỉ nghiêm cấm đối với hành vi giao cấu với trẻ em dưới 16 tuổi ngay cả khi có sự đồng thuận. Do đó, trường hợp bạn và người kia tự nguyện quan hệ tình dục với nhau khi bạn 17 tuổi thì người đó không phạm tội.

      Như vậy, trường hợp này bạn không thể tố cáo người kia có hành vi quan hệ tình dục khi bạn 17 tuổi.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn