Quan hệ tình dục nhiều lần với người đã có chồng bị xử phạt như thế nào?

Ngày hỏi:01/12/2018

Tôi nhờ anh chị giúp tôi câu hỏi như sau. Tôi có quan hệ tình dục với cô ấy và bị chồng cô ấy bắt quả tang. Khi công an hỏi tôi có khai là đã quan hệ tình dục nhiều lần. Vậy tôi bị xử phạt như thế nào?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Quan hệ tình dục nhiều lần với người đã có chồng bị xử phạt như thế nào?
    (ảnh minh họa)
  • Hành vi quan hệ với người đã có chồng gây ảnh hưởng tới hạnh phúc gia đình, ảnh hưởng tới tình nghĩa vợ chồng. Do đó, hành vi này có thể bị xử phạt theo Điều 48 Nghị định 110/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp, hành chính tư pháp, hôn nhân và gia đình, thi hành án dân sự, phá sản doanh nghiệp, hợp tác xã. Cụ thể như sau:

    1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

    a) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn với người khác, chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà kết hôn với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

    b) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;

    c) Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

    ...

    Ngoài ra, Điều 182 Bộ luật hình sự 2015 có quy định về Tội vi phạm chế độ một vợ, một chồng như sau:

    1. Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm:

    a) Làm cho quan hệ hôn nhân của một hoặc hai bên dẫn đến ly hôn;

    b) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

    a) Làm cho vợ, chồng hoặc con của một trong hai bên tự sát;

    b) Đã có quyết định của Tòa án hủy việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó.

    Như vậy, nếu đây là vi phạm lần đầu thì bạn có thể bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng. Nếu bạn đã từng bị xử phạt hành chính về hành vi này thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội vi phạm chế độ một vợ, một chồng.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn