Quan hệ tình dục với người chưa đủ 18 tuổi, có phạm tội?

Ngày hỏi:24/12/2015
Tôi năm nay 23 tuổi có quan hệ cùng bạn gái đã đủ 16 tuổi, cả hai đều tự nguyện dẫn tới bạn gái tôi mang bầu nay đã được 7 tháng. Sau khi bị gia đình bạn gái tôi biết, tôi có xin cưới nhưng gia đình bạn gái tôi không đồng ý và muốn kiện tôi. Vậy xin luật sư tư vấn tôi có bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội giao cấu với trẻ em không? (Việt Hùng - Hải Dương)

    Nội dung này được Luật gia Nguyễn Thị Thủy - Công ty Luật TNHH Everest tư vấn như sau:

    • Luật gia Nguyễn Thị Thủy - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

      Chúng tôi trích dẫn quy định của Bộ Luật Hình Sự năm 1999 sửa đổi, bổ sung năm 2009 (BLHS) quy định về tội giao cấu với trẻ em để anh tham khảo, như sau:
      "Tội giao cấu với trẻ em
      1. Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.
      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:
      a) Phạm tội nhiều lần;
      b) Đối với nhiều người;
      c) Có tính chất loạn luân;
      d) Làm nạn nhân có thai;
      đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%.
      3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:
      a) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;
      b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.” (Điều 115)
      Như vậy, căn cứ theo khoản 1 Điều 115 BLHS, người đã thành niên (từ đủ 18 tuổi trở lên) mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi thì bị truy cứu về tội này. Do vậy, nếu giữa anh và bạn gái (đã đủ 16 tuổi) có quan hệ tình dục mà hai bên hoàn toàn tự nguyện thì theo quy định của pháp luật việc làm này không cấu thành "Tội giao cấu với trẻ em" kể cả dẫn tới bạn gái anh mang thai.


    Nguồn:

    CÔNG TY LUẬT TNHH EVEREST
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn