Quan hệ với bạn gái dưới 16 tuổi nhưng bạn gái nói dối trên 18 tuổi thì có phạm tội không?

Ngày hỏi:02/01/2020

Luật sư cho em hỏi "bạn trai 18 tuổi có quan hệ yêu đương với 1 người con gái dưới 16 tuổi, trên tinh thần tự nguyện. Tuy nhiên, theo giấy tờ thì cô này chưa đủ 16. Với trường hợp này nếu cô gái kiện thì người con trai kia có bị quy vào tội hiếp dâm không và khung hình phạt là như nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 145 Bộ luật Hình sự 2015 quy định:

      Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi

      1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

      a) Phạm tội 02 lần trở lên;

      b) Đối với 02 người trở lên;

      c) Có tính chất loạn luân;

      d) Làm nạn nhân có thai;

      đ) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

      e) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh.

      3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

      a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

      b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

      4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

      Như vậy, nếu việc quan hệ là tự nguyện thì bạn không phạm tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi (chỉ trừ khi bé gái dưới 13 tuổi).

      Trong trường hợp này, việc bạn gái khai gian tuổi không ảnh hưởng đến việc bạn có bị truy cứu TNHS hay không, theo đó bạn có thể bị khởi tố về tội giao cấu với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn