Quan hệ với ngường chưa đến tuổi vị thành niên.

Ngày hỏi:22/07/2014

Tôi muốn hỏi luật sư là: anh trai của tôi quan hệ với một cô gái chưa đến tuổi vị thành niên nhưng cô ấy tình nguyện. Cô đấy năm nay 15 tuổi thế tôi hỏi luật sư là anh trai của tôi bị phạt bao nhiêu năm tù?

    Nội dung này được Luật sư Nguyễn Huy Long, Công ty Luật TNHH Nam Long tư vấn như sau:

    • Anh trai bạn có quan hệ tình dục thuận tình với 1 cô gái chưa 15 tuổi. Trong trường hợp anh trai bạn đã đủ 18 tuổi (đã thành niên) thì hành vi của anh trai bạn đã cấu thành tội Giao cấu với trẻ em

      Điều 115 BLHS quy định về tội giao cấu với trẻ em như sau:

      1. Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ mười ba tuổi đến dưới mười sáu tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

      a) Phạm tội nhiều lần;

      b) Đối với nhiều người;

      c) Có tính chất loạn luân;

      d) Làm nạn nhân có thai;

      đ) Gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%.

      3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

      a) Gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;

      b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

      Trong trường hợp anh trai bạn chưa đủ 18 tuổi thì sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn