Quan hệ với trẻ vị thành niên có con

Ngày hỏi:25/12/2014

Em gái mình năm nay 15 tuổi ( sinh ngày 20/3/2000) , cách đây 1 năm bé đã có bạn trai và quan hệ tình dục với bạn trai sinh 20/2/1997 . có thai và vừa sinh con ngày 20/12/2014. cho mình hỏi trường hợp này, nếu gia đình mình không làm đơn kiện thì cha của đứa bé có bị phạm tội quan hệ với trẻ vị thành niên và bị phạt tù hay ko? 

    Nội dung này được Luật sư Nguyễn Huy Long, Công ty Luật TNHH Nam Long tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 115 BLHS thì 1. Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

      Như vậy, nếu vào thời điểm thực hiện hành vi thuận tình giao cấu, người con trai kia chưa đủ 18 tuổi, và em gái bạn đã đủ 13 tuổi thì người đó sẽ không phải chịu trách nhiệm hình sự.


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn