Quy định về phạm tội tham ô tài sản không có các tình tiết định khung hình phạt

Ngày hỏi:21/07/2000
Quy định về phạm tội tham ô tài sản không có các tình tiết định khung hình phạt?

    Nội dung này được Văn phòng Luật sư Nam Hà Nội - HSLAWS tư vấn như sau:

    • Phạm tội tham ô tài sản không có các tình tiết định khung hình phạt là trường hợp pháp tội theo khoản 1 điều 278 Bộ luật Hình sự, là cấu thành cơ bản của tội tham ô tài sản, có khung hình phạt từ 2 năm đến 7 năm tù.
      Khoản 1 điều 278 là tội phạm nghiêm trọng vì có mức cao nhất của khung hình phạt là 7 năm tù, nên đối với người phạm tội dưới 16 tuổi mà thuộc trường hợp quy định tại khoản 1 điều 278, Tòa án cần căn cứ vào các quy định về quyết định hình phạt tại chương VII Bộ luật hình sự (từ Điều 45 đến Điều 54). Nếu người phạm tội có nhiều tình tiết giảm nhẹ, không có tình tiết tăng nặng, thì có thể được áp dụng dưới mức thấp nhất của khung hình phạt (dưới 2 năm tù), nếu có đủ điều kiện quy định tại Điều 60 thì được hưởng án treo. Nếu người phạm tội có nhiều tình tiết tăng nặng, không có tình tiết giảm nhẹ thì có thể bị phạt đến 7 năm tù.

      Nếu các tình tiết khác của vụ án như nhau thì:
      - Người phạm tội thuộc nhiều trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 278 bị phạt nặng hơn người phạm tội chỉ thuộc 1 trường hợp quy định tại khoản 1 của điều luật này;

      - Người phạm tội có nhiều tình tiết giảm nhẹ sẽ được áp dụng hình phạt thấp hơn người phạm tội không có hoặc có ít tình tiết giảm nhẹ;
      - Người phạm tội có nhiều tình tiết tăng nặng sẽ bị áp dụng hình phạt cao hơn người phạm tội không có hoặc có ít tình tiết tăng nặng;

      - Người phạm tội chiếm đoạt tài sản phải bị phạt nặng hơn người chưa phạm tội chiếm đoạt tài sản; tài sản bị chiếm đoạt càng nhiều thì hình phạt càng nặng;

      - Người phạm tội bồi thường được càng nhiều tài sản chiếm đoạt thì mức hình phạt càng được giảm so với người phạm tội không bồi thường hoặc chỉ bồi thường không đáng kể.


    Nguồn:

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NAM HÀ NỘI
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn