Quyền lợi của người bị hại và nhân chứng trong án hình sự

Ngày hỏi:12/03/2015

Kính chào Quí Luật Sư Dân Luật Quí Luật sư vui lòng giúp tư vấn cho tôi được rõ hơn các vấn đề sau: - Sau khi có kết quả điều tra nếu là bị hại trong vụ án hình sự thì không được phép sao chép lại toàn bộ hồ sơ cho dù có luật sư riêng có đúng không? - Tôi bị cả nhà người ta đánh trọng thương vào ngày 12/11/2014, đã có kết quả giám định vào ngày 19/01/2015, vụ việc CQĐT giải quyết đã hơn 03 tháng nhưng tôi không được thông báo về tiến trình vụ việc nên đã làm đơn phản ánh đến cơ quan nêu trên. Ngày 05/03/2015 tôi nhận được công căn trả lời rằng phải đợi kết quả giám định bên kia, họ đi giám định ngày 09/02/2015 và cũng có đơn xin khởi tố và đang tiếp tục điếu tra. Trong khi lúc xảy ra vụ việc họ không hề bị thương, nếu CQĐT phát hiện họ bị thương vì sao không cho họ đi giám định ngay mà phải đợi đến khi tôi làm đơn phản ánh yêu cầu trả lời (cũng là ngày bên kia đi giám định)? Vì sau cả nhà đánh người ta đánh tôi bị trọng thương mà còn được quyền yêu cầu khởi tố?.CQĐT đã điều tra hơn 03 tháng vẫn chưa có quyết định khởi tố sao lại  tiếp tục điều tra? Xin Luật sư cho biết CQĐT làm như vậy có đúng qui định không? - Tôi phải làm sao để yêu cầu đảm bảo an toàn cho các nhân chứng.  Xin Chân thành cám ơn Quí Luật sư Dân Luật

    • Nếu có đủ cơ sở để khởi tố vụ án hình sự thì cơ quan chức năng phải thực hiện việc khởi tố vụ án để giải quyết theo đúng quy định pháp luật.

      Việc khởi tố vụ án hình sự được quy định tại Bộ luật Tố tụng hình sự năm 2003 như sau:

      Điều 103. Nhiệm vụ giải quyết tố giác, tin báo về tội phạm và kiến nghị khởi tố

      1. Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát có trách nhiệm tiếp nhận đầy đủ mọi tố giác, tin báo về tội phạm do cá nhân, cơ quan, tổ chức và kiến nghị khởi tố do cơ quan nhà nước chuyển đến. Viện kiểm sát có trách nhiệm chuyển ngay các tố giác, tin báo về tội phạm và kiến nghị khởi tố kèm theo các tài liệu có liên quan đã tiếp nhận cho Cơ quan điều tra có thẩm quyền.

      2. Trong thời hạn hai mươi ngày, kể từ ngày nhận được tố giác, tin báo về tội phạm, kiến nghị khởi tố, Cơ quan điều tra trong phạm vi trách nhiệm của mình phải kiểm tra, xác minh nguồn tin và quyết định việc khởi tố hoặc quyết định không khởi tố vụ án hình sự.

      Trong trường hợp sự việc bị tố giác, tin báo về tội phạm hoặc kiến nghị khởi tố có nhiều tình tiết phức tạp hoặc phải kiểm tra, xác minh tại nhiều địa điểm thì thời hạn để giải quyết tố giác và tin báo có thể dài hơn, nhưng không quá hai tháng.

      3. Kết quả giải quyết tố giác, tin báo về tội phạm hoặc kiến nghị khởi tố của cơ quan nhà nước phải được gửi cho Viện kiểm sát cùng cấp và thông báo cho cơ quan, tổ chức đã báo tin hoặc người đã tố giác tội phạm biết.

      Cơ quan điều tra phải áp dụng các biện pháp cần thiết để bảo vệ người đã tố giác tội phạm.

      4. Viện kiểm sát có trách nhiệm kiểm sát việc giải quyết của Cơ quan điều tra đối với tố giác, tin báo về tội phạm và kiến nghị khởi tố.

      Điều 104. Quyết định khởi tố vụ án hình sự

      1. Khi xác định có dấu hiệu tội phạm thì Cơ quan điều tra phải ra quyết định khởi tố vụ án hình sự. Thủ trưởng đơn vị Bộ đội biên phòng, cơ quan Hải quan, Kiểm lâm, lực lượng Cảnh sát biển và Thủ trưởng các cơ quan khác của Công an nhân dân, Quân đội nhân dân được giao nhiệm vụ tiến hành một số hoạt động điều tra ra quyết định khởi tố vụ án trong những trường hợp quy định tại Điều 111 của Bộ luật này.

      Viện kiểm sát ra quyết định khởi tố vụ án hình sự trong trường hợp Viện kiểm sát huỷ bỏ quyết định không khởi tố vụ án của các cơ quan quy định tại khoản này và trong trường hợp Hội đồng xét xử yêu cầu khởi tố vụ án.

      Hội đồng xét xử ra quyết định khởi tố hoặc yêu cầu Viện kiểm sát khởi tố vụ án hình sự nếu qua việc xét xử tại phiên tòa mà phát hiện được tội phạm hoặc người phạm tội mới cần phải điều tra.

      2. Quyết định khởi tố vụ án hình sự phải ghi rõ thời gian, căn cứ khởi tố, điều khoản của Bộ luật hình sự được áp dụng và họ tên, chức vụ người ra quyết định.

      3. Trong thời hạn 24 giờ, kể từ khi ra quyết định khởi tố vụ án hình sự, Viện kiểm sát phải gửi quyết định đó đến Cơ quan điều tra để tiến hành điều tra; quyết định khởi tố kèm theo tài liệu liên quan đến việc khởi tố vụ án hình sự của Cơ quan điều tra, Bộ đội biên phòng, Hải quan, Kiểm lâm, lực lượng Cảnh sát biển, các cơ quan khác của Công an nhân dân, Quân đội nhân dân được giao nhiệm vụ tiến hành một số hoạt động điều tra phải được gửi tới Viện kiểm sát để kiểm sát việc khởi tố; quyết định khởi tố của Hội đồng xét xử phải được gửi tới Viện kiểm sát để xem xét, quyết định việc điều tra; yêu cầu khởi tố của Hội đồng xét xử được gửi cho Viện kiểm sát để xem xét, quyết định việc khởi tố.

      Điều 105. Khởi tố vụ án hình sự theo yêu cầu của người bị hại

      1. Những vụ án về các tội phạm được quy định tại khoản 1 các điều 104, 105, 106, 108, 109, 111, 113, 121, 122, 131 và 171 của Bộ luật hình sự chỉ được khởi tố khi có yêu cầu của người bị hại hoặc của người đại diện hợp pháp của người bị hại là người chưa thành niên, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất.

      2. Trong trường hợp người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu trước ngày mở phiên tòa sơ thẩm thì vụ án phải được đình chỉ.

      Trong trường hợp có căn cứ để xác định người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu khởi tố trái với ý muốn của họ do bị ép buộc, cưỡng bức thì tuy người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu, Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát, Tòa án vẫn có thể tiếp tục tiến hành tố tụng đối với vụ án.

      Người bị hại đã rút yêu cầu khởi tố thì không có quyền yêu cầu lại, trừ trường hợp rút yêu cầu do bị ép buộc, cưỡng bức.

      Theo các quy định trên đây và nội dung thông tin bạn cung cấp thì trường hợp này cơ quan chức năng chưa hoàn thành trách nhiệm của mình theo quy định.

      Bạn và gia đình có thể thực hiện việc khiếu nại đến cơ quan này và cơ quan cấp trên trực tiếp của cơ quan đó để được giải quyết.


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn