Sử dụng lao động trẻ em bị xử phạt như thế nào?

Ngày hỏi:29/10/2018

Chào ban biên tập tôi hiện là nhân viên văn phòng cho một công ty tư nhân, theo đó tôi muốn biết trước khi Bộ luật hình sự 2015 có quy định thì sử dụng lao động trẻ em bị xử phạt như thế nào? Văn bản nào quy định cụ thể vấn đề này? Mong sớm nhận được phản hồi.

Tuấn Minh - Hà Giang

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo quy định tại Điều 228 Bộ luật Hình sự 1999 có quy định tội vi phạm quy định về sử dụng lao động trẻ em như sau:

      1. Người nào sử dụng trẻ e m làm những công việc nặng nhọc, nguy hiểm hoặc tiếp xúc với các chất độc hại theo danh mục mà Nhà nước quy định gây hậu quả nghiêm trọng, hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

      a) Phạm tội nhiều lần;

      b) Đối với nhiều trẻ e m;

      c) Gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng.

      3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ hai triệu đồng đến hai mươi triệu đồng.

      Trên đây là nội dung tư vấn. Mong là những thông tin chia sẻ trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Lao động trẻ em
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn