Sử dụng ma túy bị tội gì?

Ngày hỏi:31/07/2020

Chao luật sư. Chồng tôi trong lúc đang sử dụng ma túy cùng 4 bạn thì bị công an bắt giữ và lục soát thì không được gì vậy chồng tôi có bi quy vào tội gì khi sử dụng ma túy?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Sử dụng ma túy bị tội gì?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Chương XX Các tội phạm về ma túy tại Bộ luật Hình sự 2015, không có quy định về hành vi sử dụng trái phép chất ma túy thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

      Do đó, hành vi sử dụng trái phép chất ma túy không bị coi là tội phạm. Trường hợp chồng bạn sử dụng ma túy thì sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

      Theo Khoản 1 Điều 21 Nghị định 167/2013/NĐ-CP có quy định như sau:

      Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng trái phép chất ma túy.

      Ngoài ra theo Khoản 6 Điều 21 Nghị định này thì người sử dụng trái phép chất ma túy sẽ bị tịch thu tang vật, phương tiện dùng để sử dụng trái phép chất ma túy.

      Như vậy trường hợp chồng bạn sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự mà sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định nêu trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn