Sử dụng ma túy bị xử lý hình sự không?

Ngày hỏi:18/09/2018

Gần nhà tôi có một ông hôm nọ bị bắt khi đang sử dụng ma túy. Khi ổng bị bắt thì tôi rất hoang mang, sở ổng về rồi lại sử dụng và rủ rê bọn trẻ trong xóm cùng sử dụng. Vì vậy tôi rất muốn ổng bị ở tù luôn để khỏi về đây gây hại. Vậy cho tôi hỏi: Sử dụng ma túy thì có bị xử lý hình sự không? Văn bản pháp luật nào nói đến vấn đề này, mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Sử dụng ma túy bị xử lý hình sự không?
      (ảnh minh họa)
    • Về vấn đề này thì tại Bộ luật Hình sự 2015 của nước ta đã bỏ đi tội sử dụng trái phép chất ma túy nên hành vi sử dụng chất ma túy của người hàng xóm gần nhà bạn sẽ không bị xử lý hình sự bạn nhé. Tuy nhiên, nếu người đó sử dụng và tổ chức cho người khác cùng sử dụng, chứa chấp người sử dụng hoặc rủ rê, lôi kéo người khác cùng sử dụng thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự bạn nhé.

      Bên cạnh đó, tại Khoản 1 Điều 21 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình có quy định như sau:

      "Điều 21. Vi phạm các quy định về phòng, chống và kiểm soát ma túy

      1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng trái phép chất ma túy."

      Theo đó, dù không bị xử lý trách nhiệm hình sự nhưng người sử dụng trái phép chất ma túy sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng kèm theo việc tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi này.

      Trường hợp đủ điều kiện áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc thì thực hiện theo quy định tại Nghị định 221/2013/NĐ-CP và Nghị định 136/2016/NĐ-CP.

      Trên đây là nội dung trả lời về việc xử lý hình sự đối với hành vi sử dụng ma túy. Để biết thêm thông tin về vấn đề này, bạn có thể tham khảo thêm tại Nghị định 167/2013/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Sử dụng ma túy
    Tội sử dụng ma túy
    Xử lý hình sự
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn