Sử dụng ma túy có bị đi tù không?

Ngày hỏi:18/03/2019

Luật sư cho em hỏi em trai em (22 tuổi) bị bắt do test trong nước tiểu có chất ma túy và bị đưa ngay lên trung tâm cai nghiện bắt buộc hôm nay là ngày thứ 11. Mà đây là lần đầu em trai em dùng do đi sinh nhật bị bạn bè rủ rê. Công an địa phương đã xác nhận là em trai em từ trước đến nay ở địa phương không có hành vi vi phạm pháp luật. Em có nộp cho công an phường nơi ra lệnh bắt em trai em. Nhưng họ bảo chờ công văn gửi về xã nơi cư trú để thông báo rồi họ mới giải quyết. Vậy em xin kính hỏi luật sư em trai em lần đầu vi phạm có bị truy tố hình sự không ạ? Và có bị đưa đi cai nghiện bắt buộc không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Sử dụng ma túy có bị đi tù không?
      (ảnh minh họa)
    • Sử dụng ma túy có bị truy tố hình sự không?

      Theo quy định tại Bộ luật hình sự 2015 thì các hanh vi vi phạm pháp luật liên quan đến ma túy bị truy cứu trách nhiệm hình sự hiện nay không bao gồm hành vi sử dụng ma túy trái phép.

      Như vậy: Có thể thấy, hiện nay pháp luật không coi hành vi sử dụng trái phép chất ma túy là tội phạm. Nên người sử dụng trái phép chất ma túy sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

      Tuy không bị truy cứu trách nhiệm hình sự, nhưng việc sử dụng trái phép chất ma túy cũng bị xem là hành vi vi phạm pháp luật và sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định.

      Theo đó, theo quy định tại Khoản 1 Điều 21 Nghị định 167/2013/NĐ-CP thì người nào có hành vi sử dụng trái phép chất ma túy sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

      Trường hợp người có hành vi sử dụng trái phép chất ma túy là người nước ngoài, thì tùy theo mức độ vi phạm có thể bị áp dụng hình thức xử phạt trục xuất khỏi nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam (Khoản 7 Điều 21 Nghị định 167/2013/NĐ-CP).

      Ngoài ra, người có hành vi sử dụng trái phép chất ma túy còn bị tịch thu tang vật, phương tiện dùng để sử dụng trái phép chất ma túy theo quy định tại Khoản 6 Điều 21 Nghị định 167/2013/NĐ-CP.

      Như vậy: Trường hợp em trai của bạn bị cơ quan chức năng tạm giữ do có hành vi sử dụng chất ma túy thì em trai của bạn có thể bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng (mức trung bình là 750.000 đồng) và bị tịch thu tang vật, phương tiện dùng để sử dụng trái phép chất ma túy theo quy định.

      Sử dụng ma túy có có bị đưa đi cai nghiện bắt buộc không?

      Theo quy định định tại Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012 thì đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc là biện pháp xử lý hành chính áp dụng đối với người có hành vi vi phạm quy định tại Điều 96 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012 để chữa bệnh, lao động, học văn hóa, học nghề dưới sự quản lý của cơ sở cai nghiện bắt buộc. Thời hạn áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc từ 12 tháng đến 24 tháng.

      Theo đó, Theo quy định tại Điều 96 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012 thì đối tượng áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc phải đáp ứng các điều kiện sau:

      - Người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên;

      - Đã bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn mà vẫn còn nghiện hoặc chưa bị áp dụng biện pháp này nhưng không có nơi cư trú ổn định.

      Tuy nhiên, pháp luật đồng thời quy định không áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc đối với các trường hợp sau đây:

      - Người không có năng lực trách nhiệm hành chính;

      - Người đang mang thai có chứng nhận của bệnh viện;

      - Phụ nữ hoặc người duy nhất đang nuôi con nhỏ dưới 36 tháng tuổi được Uỷ ban nhân dân cấp xã nơi người đó cư trú xác nhận.

      Do đó: Trường hợp em trai bạn hiện tại đã 22 tuổi nếu đã bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn mà vẫn còn nghiện hoặc chưa bị áp dụng biện pháp này nhưng không có nơi cư trú ổn định và không thuộc các trường hợp không áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc kể trên thì có thể bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc theo quy định.

      Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn