Sử dụng trẻ em vận chuyển trái phép chất ma túy có phạm tội không?

Ngày hỏi:05/09/2014
Anh A buôn bán ma túy, do có suy nghĩ trẻ em chưa thành niên phạm tội có thể được miễn trách nhiệm hình sự nene đã tìm moi cách dụ dỗ, ép buộc một số trẻ em lang thang giúp hắn vận chuyển ma túy. Xin hỏi sử dụng trẻ em vào việc vận chuyển, buôn bán trái phép chất ma túy có phải hành vi phạm tội không?

    Nội dung này được Công ty Luật Cương Lĩnh tư vấn như sau:

    • Công ty Luật Cương Lĩnh xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

      Sử dụng trẻ em vào việc vận chuyển, buôn bán trái phép chất ma túy là hành vi phạm tội quy định tại khoản 2 Điều 194 Bộ luật hình sự.

      Người có hành vi dụ dỗ, ép buộc trẻ emvận chuyển, buôn bán trái phép chất ma túycó thể bị xử phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

      Điều 194 Bộ luật hình sự về Tội tàng trữ, vận chuyển, mua bán trái phép hoặc chiếm đoạt chất ma túy quy định :

      1. Người nào tàng trữ, vận chuyển, mua bán trái phép hoặc chiếm đoạt chất ma tuý, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

      a) Có tổ chức;

      b) Phạm tội nhiều lần;

      c) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

      d) Lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;

      đ) Vận chuyển, mua bán qua biên giới;

      e) Sử dụng trẻ em vào việc phạm tội hoặc bán ma tuý cho trẻ em;

      ....


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn