Tàng trữ ma túy bị xử thế nào?

Ngày hỏi:24/04/2016

Cậu em cùng vài ngươi bạn thuê phòng khách sạn để sử dụng ma tuý. Công an vào kiểm tra 3 người thì 2 người bạn cậu em được về. Trong đó có 1 người làm bên quân đội. Còn 1 mình cậu em bị bắt về quận. Nay là hơn 20 ngày rồi mà không thấy khu vực hay ai bên phía công an xuống báo gia đình. Hôm trước nhà em cón lên gửi đồ cho cậu nhưng không được. Gia đình em lo lắng lắm giờ không biết phải thế nào? Cách đây mấy ngày em có ra khách sạn đó hỏi thăm thì người ta nói là bữa công an có nhờ bên khách san kí xác nhận thì thấy bắt có 3 gói rât nhỏ. Thấy thoáng qua trong biên bản ghi là 0,30 gram dạng bột màu trắng( ko phải heroin cũng ko phải đá). Cậu em thì chỉ mua về để sử dụng chứ ko buôn bán gì cả. Vậy xin hỏi cậu em có bị bắt tù ko ạ hay chỉ đi cai nghiện. Nếu đi thì đi bao lâu ạ? Gia đình em đang rất lo lắng rất mong sớm nhận được câu trả lời từ phía diễn đàn ạ!! E xin hỏi thêm e nghe người ta nói số ma tuý đó sẽ còn được đi giám định lại xem hàm lượng ma tuý trong đó là it hay nhiều rồi mới quyết định và ghi số lương đó lại, hay là lấy hẳn 0.30gr đó ghi thẳng vào biên bản luôn của cậu em lun.??? Dạ em xin chân thành cám ơn diễm đàn và rất mong sẽ sớm nhận được câu trả lời. Vì giờ gia đìn em hoang mang lắm ko biêt phải làm gì trong lúc này.

    • Chào bạn.

      Theo như bạn trình bày thì việc cậu em bạn mua ma túy và đem vào khách sạn tổ chức sử dụng là có dấu hiệu của tội tàng trữ trái phép chất ma túy theo quy định tại Bộ luật hình sự:

      Điều 194. Tội tàng trữ, vận chuyển, mua bán trái phép hoặc chiếm đoạt chất ma túy

      1. Người nào tàng trữ, vận chuyển, mua bán trái phép hoặc chiếm đoạt chất ma tuý, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

      a) Có tổ chức;

      b) Phạm tội nhiều lần;

      c) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

      d) Lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;

      đ) Vận chuyển, mua bán qua biên giới;

      e) Sử dụng trẻ em vào việc phạm tội hoặc bán ma tuý cho trẻ em;

      g) Nhựa thuốc phiện, nhựa cần sa hoặc cao côca có trọng lượng từ năm trăm gam đến dưới một kilôgam;

      h) Hêrôin hoặc côcain có trọng lượng từ năm gam đến dưới ba mươi gam;

      i) Lá, hoa, quả cây cần sa hoặc lá cây côca có trọng lượng từ mười kilôgam đến dưới hai mươi lăm kilôgam;

      k) Quả thuốc phiện khô có trọng lượng từ năm mươi kilôgam đến dưới hai trăm kilôgam;

      l) Quả thuốc phiện tươi có trọng lượng từ mười kilôgam đến dưới năm mươi kilôgam;

      m) Các chất ma tuý khác ở thể rắn có trọng lượng từ hai mươi gam đến dưới một trăm gam;

      n) Các chất ma tuý khác ở thể lỏng từ một trăm mililít đến dưới hai trăm năm mươi mililít;

      o) Có từ hai chất ma tuý trở lên mà tổng số lượng của các chất đó tương đương với số lượng chất ma tuý quy định tại một trong các điểm từ điểm g đến điểm n khoản 2 Điều này;

      p) Tái phạm nguy hiểm.

      3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười lăm năm đến hai mươi năm:

      a) Nhựa thuốc phiện, nhựa cần sa hoặc cao côca có trọng lượng từ một kilôgam đến dưới năm kilôgam;

      b) Hêrôin hoặc côcain có trọng lượng từ ba mươi gam đến dưới một trăm gam;

      c) Lá, hoa, quả cây cần sa hoặc lá cây côca có trọng lượng từ hai mươi lăm kilôgam đến dưới bảy mươi lăm kilôgam;

      d) Quả thuốc phiện khô có trọng lượng từ hai trăm kilôgam đến dưới sáu trăm kilôgam;

      đ) Quả thuốc phiện tươi có trọng lượng từ năm mươi kilôgam đến dưới một trăm năm mươi kilôgam;

      e) Các chất ma tuý khác ở thể rắn có trọng lượng từ một trăm gam đến dưới ba trăm gam;

      g) Các chất ma tuý khác ở thể lỏng từ hai trăm năm mươi mililít đến dưới bảy trăm năm mươi mililít;

      h) Có từ hai chất ma tuý trở lên mà tổng số lượng của các chất đó tương đương với số lượng chất ma tuý quy định tại một trong các điểm từ điểm a đến điểm g khoản 3 Điều này.

      4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình:

      a) Nhựa thuốc phiện, nhựa cần sa hoặc cao côca có trọng lượng từ năm kilôgam trở lên;

      b) Hêrôin hoặc côcain có trọng lượng từ một trăm gam trở lên;

      c) Lá, hoa, quả cây cần sa hoặc lá cây côca có trọng lượng từ bảy mươi lăm kilôgam trở lên;

      d) Quả thuốc phiện khô có trọng lượng từ sáu trăm kilôgam trở lên;

      đ) Quả thuốc phiện tươi có trọng lượng từ một trăm năm mươi kilôgam trở lên;

      e) Các chất ma tuý khác ở thể rắn có trọng lượng từ ba trăm gam trở lên;

      g) Các chất ma tuý khác ở thể lỏng từ bảy trăm năm mươi mililít trở lên;

      h) Có từ hai chất ma tuý trở lên mà tổng số lượng của các chất đó tương đương với số lượng chất ma tuý quy định tại một trong các điểm từ điểm a đến điểm g khoản 4 Điều này.

      5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

      Như vậy, hình phát năng hay nhẹ phụ thuộc vào trọng lượng ma túy và theo quy định hiện nay thì phải trưng cầu giám định xem chất trắng đó có phải ma túy hay không, hàm lượng cụ thể như thế nào thì mới có cơ sở xét xử.

      Gia đình bạn phải liện hệ công an để biết thông tin người thân của mình, quá trình giải quyết như thế nào chứ không thể bắt người mà không có thông tin gì cho người thân là không được. Thông thường thi công an hay tạm giữ người để chờ kết quả giám định nếu là ma túy sẽ khởi tố vụ án, khởi tố bị can và bắt tạm giam để điều tra. Cần thiết phải thuê luật sư tham gia bảo vệ từ giai đoạn khởi tố vụ án, khởi tố bị can

      Thân mến


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn