Thế nào được coi là quy mô lớn trong tội đánh bạc?

Ngày hỏi:21/02/2014
Xin cho tôi hỏi tổ chức đánh bạc như thế nào thì bị coi là tổ chức với "quy mô lớn"?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Theo khoản 1 Điều 2 Nghị quyết số 01/2010/NQ-HĐTP ngày 22 tháng 10 năm 2010 về hướng dẫn áp dụng một số quy định tại Điều 248 và Điều 249 của Bộ luật Hình sự thì tổ chức đánh bạc thuộc một trong các trường hợp sau đây là "quy mô lớn":

      - Tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc trong cùng một lúc cho từ mười người đánh bạc trở lên hoặc cho từ hai chiếu bạc trở lên mà số tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị từ 20.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng;

      - Có tổ chức nơi cầm cố tài sản cho người tham gia đánh bạc; có lắp đặt trang thiết bị phục vụ cho việc đánh bạc; khi đánh bạc có phân công người canh gác, người phục vụ. có sắp đặt lối thoát khi bị vây bắt, sử dụng phương tiện như ôtô, xe máy, xe đạp, điện thoại...để trợ giúp cho việc đánh bạc;

      - Tổng số tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trong cùng một lần có có giá trị từ 20.000.000 đồng trở lên.


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn