Thời gian tạm giam có được tính là thời gian thi hành án không?

Ngày hỏi:19/02/2015

Bố tôi phạm tội trộm cắp tài sản và bị kết án 42 tháng tù giam. Ông bị bắt ngày 20/2/2013 và được chuyển lên trại giam Hồng Ca, Yên Bái ngày 27/12/2013. Trong quá trình thụ án, bố tôi luôn chấp hành tốt mọi nội qui, có kết quả cải tạo khá và tốt. Vậy tôi muốn hỏi, thời gian tạm giam có được tính là thời gian thi hành án không và năm 2015 này, bố tôi có được đặc xá vào dịp 30/4 hoặc 2/9 không.

    Nội dung này được Luật sư Nguyễn Huy Long, Công ty Luật TNHH Nam Long tư vấn như sau:

    • Theo quy định của Bộ luật hình sự thì Thời gian tạm giữ, tạm giam được trừ vào thời hạn chấp hành hình phạt tù, cứ một ngày tạm giữ, tạm giam bằng một ngày tù.

      Việc quyết định đặc xá, theo Điều 9 của Luật đặc xá:

      “Quyết định về đặc xá của Chủ tịch nước được công bố và thông báo trên các phương tiện thông tin đại chúng.

      Sau khi Quyết định về đặc xá của Chủ tịch nước được công bố thì được niêm yết tại trại giam, trại tạm giam.”

      Điều kiện được hưởng đặc xá như sau:

      1. Người bị kết án phạt tù có thời hạn, tù chung thân đã được giảm xuống tù có thời hạn đang chấp hành hình phạt tù được đề nghị đặc xá phải có đủ các điều kiện sau đây:

      a) Chấp hành tốt quy chế, nội quy của trại giam, trại tạm giam; tích cực học tập, lao động; trong quá trình chấp hành hình phạt tù được xếp loại cải tạo từ loại khá trở lên; khi được đặc xá không làm ảnh hưởng đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

      b) Đã chấp hành hình phạt tù được một thời gian do Chủ tịch nước quyết định nhưng ít nhất là một phần ba thời gian đối với hình phạt tù có thời hạn, nếu trước đó đã được giảm thời hạn chấp hành hình phạt tù thì thời hạn được giảm không được tính vào thời gian đã chấp hành hình phạt tù; ít nhất là mười bốn năm đối với hình phạt tù chung thân;

      c) Đối với người bị kết án phạt tù về các tội phạm về tham nhũng hoặc một số tội phạm khác được Chủ tịch nước quyết định trong mỗi lần đặc xá thì phải chấp hành xong hình phạt bổ sung là phạt tiền, bồi thường thiệt hại, án phí hoặc nghĩa vụ dân sự khác.

      Như vậy, nếu cha bạn đủ điều kiện hưởng đặc xá theo đúng quy định nêu trên trong thời điểm được xét đặc xá (thường vào các ngày lễ lớn) thì cha của bạn có thể được đặc xá.


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn