Thời gian tạm giam có được trừ để xác định án tù không?

Ngày hỏi:09/06/2020

Anh chị cho em hỏi: Chồng em bị kết án vì tội buôn bán ma túy 28 tháng, nhưng trước đó bị tạm giam ở huyện gần 3 tháng không biết là 28 tháng ấy đã trừ những ngày bị giam ở huyện chưa? Với mức an náy chồng em ân xá phải đi tù bao nhiêu năm?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thời gian tạm giam có được trừ để xác định án tù không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 1 Điều 38 Bộ luật hình sự 2015 quy định: Tù có thời hạn là buộc người bị kết án phải chấp hành hình phạt tại cơ sở giam giữ trong một thời hạn nhất định.

      Tù có thời hạn đối với người phạm một tội có mức tối thiểu là 03 tháng và mức tối đa là 20 năm.

      Thời gian tạm giữ, tạm giam được trừ vào thời hạn chấp hành hình phạt tù, cứ 01 ngày tạm giữ, tạm giam bằng 01 ngày tù.

      Như vậy, khi chồng bạn bị tạm ở huyện 03 tháng thì khi Tòa án tuyên án sẽ trừ đi thời gian chồng bạn đã tạm giam theo quy định.

      Về ân xá theo quy định hiện tại thì chưa có quy định về thuật ngữ này, bạn có thể tham khảo về đặc xá, cụ thể như sau:

      Đặc xá là sự khoan hồng đặc biệt của Nhà nước do Chủ tịch nước quyết định tha tù trước thời hạn cho người bị kết án phạt tù có thời hạn, tù chung thân nhân sự kiện trọng đại, ngày lễ lớn của đất nước hoặc trong trường hợp đặc biệt (Khoản 1 Điều 3 Luật đặc xá 2018).

      Về điều kiện để đặc xá bạn có thể tham khảo tại đây.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn