Thời gian thử thách án treo có dài hơn thời gian chấp hành hình phạt tù không?

Ngày hỏi:30/10/2019

Ban biên tập cho tôi hỏi. Theo quy định thì thời gian thử thách cho người thi hành án chấp hành hình phạt án treo có bằng với thời gain chấp hành hình phạt tù không? Mong sớm nhận phản hồi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 4 Nghị quyết 02/2018/NQ-HĐTP, có quy định:

      Điều 4. Ấn định thời gian thử thách

      Khi cho người phạm tội hưởng án treo, Tòa án phải ấn định thời gian thử thách bằng hai lần mức hình phạt tù, nhưng không được dưới 01 năm và không được quá 05 năm.

      => Như vậy, thời gian thử thách đối với người thi hành án phạt tù nhưng cho hưởng án treo phải gấp đôi thời gian chấp hành hình phạt tù, và phải đảm bảo điều kiện không được dưới 1 năm và không được trên 5 năm.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Thời gian thử thách
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn