Thời gian thử thách có bị địa phương quản lý không?

Ngày hỏi:19/10/2020

Cho em hỏi là em bị phạt 22 tháng tù treo và 44 tháng thử thách vì tội gây thương tích. Em đã hoàn thành xong án treo rồi mà vẫn còn thời gian thử thách, vậy em còn bị quản lý hàng tháng tại địa phương nữa không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thời gian thử thách có bị địa phương quản lý không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 2 Điều 65 Bộ luật Hình sự 2015 quy định về án treo như sau:

      Trong thời gian thử thách, Tòa án giao người được hưởng án treo cho cơ quan, tổ chức nơi người đó làm việc hoặc chính quyền địa phương nơi người đó cư trú để giám sát, giáo dục. Gia đình người bị kết án có trách nhiệm phối hợp với cơ quan, tổ chức, chính quyền địa phương trong việc giám sát, giáo dục người đó.

      Như vậy, sau khi hoàn thành xong án treo được hơn 1 năm và vẫn đang trong thời gian thử thách thì bạn vẫn chịu sự giám sát, giáo dục của cơ quan, tổ chức, chính quyền địa phương.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Thời gian thử thách
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn