Thời hạn phạt tù tối đa đối với một tội phạm theo Bộ luật hình sự hiện hành

Ngày hỏi:25/05/2018

Hình phạt tù có thời hạn được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi là Trung Hậu, tôi đang có nhu cầu tìm hiểu các quy định của pháp luật liên quan đến lĩnh vực hình sự. Tôi đang có thắc mắc cần Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Cho tôi hỏi, theo quy định hiện hành thì hình phạt tù có thời hạn được quy định cụ thể ra sao? Thời hạn phạt tù tối đa đối với một tội phạm theo quy định hiện hành là bao nhiêu? Tôi có thể tìm hiểu thông tin tại văn bản pháp luật nào? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thời hạn phạt tù tối đa đối với một tội phạm theo Bộ luật hình sự hiện hành
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điều 38 Bộ luật hình sự 2015 thì hình phạt tù có thời hạn được quy định cụ thể như sau:

      1. Tù có thời hạn là buộc người bị kết án phải chấp hành hình phạt tại cơ sở giam giữ trong một thời hạn nhất định.

      Tù có thời hạn đối với người phạm một tội có mức tối thiểu là 03 tháng và mức tối đa là 20 năm.

      Thời gian tạm giữ, tạm giam được trừ vào thời hạn chấp hành hình phạt tù, cứ 01 ngày tạm giữ, tạm giam bằng 01 ngày tù.

      2. Không áp dụng hình phạt tù có thời hạn đối với người lần đầu phạm tội ít nghiêm trọng do vô ý và có nơi cư trú rõ ràng.

      Căn cứ quy định mà Ban biên tập đã trích dẫn trên đay thì thời hạn phạt tù tối đá đối với một tội phạm là 20 năm.

      Trên đây là nội dung tư vấn về hình phạt tù có thời hạn. Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn nên tham khảo thêm tại Bộ luật hình sự 2015.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn