Thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự đối với tội mua bán ma túy là bao lâu?

Ngày hỏi:06/08/2021

Thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự đối với tội mua bán chất ma túy là bao lâu? Nhờ tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự đối với tội mua bán ma túy là bao lâu?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định của Bộ luật Hình sự 2015 Tội mua bán trái phép chất ma túy là tội phạm đặc biệt nghiêm trọng.

      Khoản 2 Điều 27 Bộ luật này cũng quy định thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự được quy định như sau:

      - 05 năm đối với tội phạm ít nghiêm trọng;

      - 10 năm đối với tội phạm nghiêm trọng;

      - 15 năm đối với tội phạm rất nghiêm trọng;

      - 20 năm đối với tội phạm đặc biệt nghiêm trọng.

      ...

      Như vậy thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự đối với tội mua bán trái phép chất ma túy là 20 năm.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn