Thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự tính từ thời điểm nào?

Ngày hỏi:30/08/2019

Ban biên tập cho tôi hỏi: Thời gian truy cứu trách nhiệm hình sự được tính từ thời gian khởi tố vụ án hay tính từ ngày thực hiện phạm tội? Mong được giải đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định Khoản 3 Điều 27 Bộ luật hình sự 2015 thì thời hạn truy cứu trách nhiệm hình sự được quy định như sau:

      "Thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự được tính từ ngày tội phạm được thực hiện. Nếu trong thời hạn quy định tại khoản 2 Điều này, người phạm tội lại thực hiện hành vi phạm tội mới mà Bộ luật này quy định mức cao nhất của khung hình phạt đối với tội ấy trên 01 năm tù, thì thời hiệu đối với tội cũ được tính lại kể từ ngày thực hiện hành vi phạm tội mới."

      Như vậy, thời hiện truy cứu trách nhiệm hình sự được tính từ ngày tội phạm được thực hiện.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn