Thu nhập trong thời gian cải tạo không giam giữ vẫn phải nộp cho nhà nước?

Ngày hỏi:21/09/2021

Tôi được biết đối với người Tòa án cho hưởng cải tạo không giam giữ thì trong thời gian này họ vẫn bị khấu trừ thu nhập nộp cho nhà nước đúng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thu nhập trong thời gian cải tạo không giam giữ vẫn phải nộp cho nhà nước?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 3 Điều 36 Bộ luật hình sự 2015 quy định về cải tạo không giam giữ như sau:

      Trong thời gian chấp hành án, người bị kết án phải thực hiện một số nghĩa vụ theo các quy định về cải tạo không giam giữ và bị khấu trừ một phần thu nhập từ 05% đến 20% để sung quỹ nhà nước. Việc khấu trừ thu nhập được thực hiện hàng tháng. Trong trường hợp đặc biệt, Tòa án có thể cho miễn việc khấu trừ thu nhập, nhưng phải ghi rõ lý do trong bản án.

      Như vậy, về nguyên tắc trong thời gian chấp hành án cải tạo không giam giữ thì phần thu nhập đó sẽ được trích ra một phần để sung quỹ nhà nước cụ thể 05% đến 20%. Tuy nhiên, Tòa án có thể cho miễn việc khấu trừ thu nhập, nhưng phải ghi rõ lý do trong bản án.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn