Tịch thu tài sản

Ngày hỏi:18/11/2010
Bị xét xử về tội cướp giật tài sản và bị Tòa án áp dụng lệnh tịch thu toàn bộ tài sản. Tòa án có quyền tịch thu tài sản trong trường hợp này không?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Tịch thu tài sản là tước một phần hoặc toàn bộ tài sản thuộc sở hữu của người bị kết án sung quỹ nhà nước. Theo quy định tài Điều 40 Bộ luật hình sự thì việc tịch thu tài sản chỉ được áp dụng với người bị kết án về tội nghiêm trọng, tội rất nghiêm trọng hoặc tội đặc biệt nghiêm trọng do Bộ luật hình sự quy định. Khi tịch thu toàn bộ tài sản vẫn để cho người bị kết án và gia đình họ có điều kiện sinh sống.

      Như vậy, còn tùy thuộc vào việc tội cướp giật tài sản sẽ bị Tòa tuyên phạt là tội nghiêm trọng, tội rất nghiêm trọng hoặc tội đặc biệt nghiêm trọng hay không để xác định việc Tòa án có quyền tịch thu tài sản trong trường hợp này.

      Nguồn: Công ty Luật Vinabiz/ Nguoiduatin.vn


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Tịch thu tài sản
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn