TNHS của người Việt Nam khi phạm tội ở nước ngoài

Ngày hỏi:16/04/2015

Người Việt Nam chiếm đoạt tài sản trên đất Lào nhưng không bị Lào phát hiện, khi về Việt Nam mới bị phát hiện và bắt giữ, vậy người đó có phải chịu TNHS theo luật hình sự Lào không>?

    Nội dung này được Luật sư Nguyễn Đức Chánh, Đoàn Luật sư TP.HCM tư vấn như sau:

    • Theo Điều 6 BLHS về "Hiệu lực của Bộ luật hình sự đối với những hành vi phạm tội ở ngoài lãnh thổ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam

      1. Công dân Việt Nam phạm tội ở ngoài lãnh thổ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự tại Việt Nam theo Bộ luật này..."'
      Như vậy, hành vi chiếm đoạt tài sản này có thể bị xử lý theo luật hình sự Việt Nam


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn